Trang 3 trong 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
kết quả từ 21 tới 30 trên 74

Ðề tài: Thay Rap từ máy còn sống và Rap mới cho dòng máy BB5

Product Supporter Avatar của MIC21
    Gia nhập
    Dec 2007
    Thanks
    193
    Thanked 129 trong 91 bài
    Rep Pw
    50

Trích dẫn Nguyên văn bởi T&T™ Xem Bài Gởi
    Vãi hàng! Đã là RAP New, thì read Ask được không mà ASK => RPL ??? Thực sự, bạn có hiểu thực chất của việc Read ASK là thế nào không! Read Data từ OTP đấy! Chưa có OTP, read cái "Cờ rô xít" à!
    To T&T!
    Thế này nhé,
    bạn có 1 máy BB5 hoạt động bình thường(VD:3110c), backup lại RPL của máy, sau đó thay Rap mới cho máy -----> bạn vẫn có thể backup lại RPL của máy theo đúng Imei mà bạn backup khi máy còn sống(cái này mình đã Test chính xác 100%)
    Xóa full với BB5Erase_uni_rap file ---->Flash lại máy ----->máy lên nguồn với imei 1234...... và bây giờ bạn backup lại RPL sẽ được file RPL với imei 1234.......rpl
    Write lại RPL đã backup ------> imei vẫn 1234...... khi info.
    Nếu bạn backup lại RPL thì bạn vẫn có imei ban đầu của máy.(máy vẫn nghe gọi bình thường với imei 1234.........)
    tất cả các bước trên mình đều dùng JAF để Test.
    rất mong các bạn có thể hiểu được những gì mình nói trong bài để có phương hướng sửa chữa những máy trong hệ thống BB5.
    Nếu server trả file RPL trong tuần này mình sẽ có thể nói chính xác với các bạn BB5 có thay được Rap mới hay không!
    Cám ơn tất cả a em đã dành thời gian để chía sẻ kinh nghiệm.

Gia nhập
    Mar 2009
    Thanks
    0
    Rep Pw
    0

Trích dẫn Nguyên văn bởi MIC21 Xem Bài Gởi
    To T&T!
    Thế này nhé,
    bạn có 1 máy BB5 hoạt động bình thường(VD:3110c), backup lại RPL của máy, sau đó thay Rap mới cho máy -----> bạn vẫn có thể backup lại RPL của máy theo đúng Imei mà bạn backup khi máy còn sống(cái này mình đã Test chính xác 100%)
    Xóa full với BB5Erase_uni_rap file ---->Flash lại máy ----->máy lên nguồn với imei 1234...... và bây giờ bạn backup lại RPL sẽ được file RPL với imei 1234.......rpl
    Nếu bạn backup lại RPL thì bạn vẫn có imei ban đầu của máy.(máy vẫn nghe gọi bình thường với imei 1234.........)
    rất mong các bạn có thể hiểu được những gì mình nói trong bài để có phương hướng sửa chữa những máy trong hệ thống BB5.
    Nếu server trả file RPL trong tuần này mình sẽ có thể nói chính xác với các bạn BB5 có thay được Rap mới hay không!
    Ông rảnh gúm nhỉ,có nhiều thời gian+$ dể ngồi tes mấy vụ này à:tính đi tiên phong trong giải pháp BB5 á>Tụi nước ngoài nó dữ hơn bác nhiều lắm á cả về phương tiện lẫn vật chất:mấy cái vụ mà bác đang nghiên cứu thật là tốn công free sức wa đi>nếu bác làm dược cái vụ này thì proffesional tui đây dã làm dươc chí ít cũng cả năm trươc òi bác ạ
    Ông muừ làm được chuyện không tưởng này thì tui thành >1 thèn blockish
    >>Làm ơn bớt giỡn!
    Mà còn cái vụ repair 308 á xin thưa với bác là máy còn imel,banh 308>repair bằng tool của anh Cinek trả thắng đươc cây mịa nèo hết trơn á :toàn sài chút mất nguồn hem à> huông hồ.....

Ps: bị người khác xối xả vào cái mẹt vậy mà con to coi chi bác:vậy nó mới khôn ra:học hỏi mà lỵ!

Forum Tech Avatar của TECHNICAL
    Gia nhập
    Oct 2007
    Thanks
    4
    Thanked 27 trong 22 bài
    Rep Pw
    31

mình viết bài này rất mong được a em giúp đỡ, mình nghĩ đây là 1 trong những vấn đề rất bức thiết trong thời điểm hiện tại.
    a em nào có kinh nghiệm trong việc thay Rap + flash từ những model máy khác nhau như
    6270 <---> 3110c <------->6300 <-------> 6085...,.....
    6680 <-------->N70 <-------->6630,.......
    cho nhau xin được chỉ giáo.

Nếu a em nào có kinh nghiệm về Rap mới
    cho các dòng máy BB5 cũng xin được góp ý luôn trong bài này để a em cùng trao đổi kinh nghiệm trong việc sửa chữa.
    Rất mong được a em góp ý.
    Xin cám ơn!
    Ý tường ở bài 1 Bạn đưa ra là thay Rap khác moden máy và bạn muốn thảo luận thêm về New Rap.
    New Rap ở đây tức là Rap Mới và đã mới thường được gọi là Rap Trắng.

Các bài viết không logic của bạn
    thêm 1 góp ý rất hay!
    cái này em cũng đã test okie, thay Rap mới cho máy lên nguồn và nghe gọi bình thường, vấn đề còn lại là imei.
    To Vinhthuan97!
    Trong bài post đầu tiên của mình mình nói là "New Rap" chứ k phải Rap trắng.
    Bài viết không logic về kĩ thuật căn bản sai đi tính sát thực của kĩ thuật BB5, gây phảm cảm, nếu người không hiểu biết, đọc bài của bạn mà làm theo đó là tai hại.

To Mod Subinmobile!
    Mình cũng chưa biết Techgsm forum lấy tiêu chí gì để đưa 1 mem nên làm Mod?!?
    Thưa với bạn! Tiêu trí của TechGsm chúng tôi không cần phải nói để bạn biết, đừng đi quá xa khi nói hoặc đánh giá về một tập thể. Hãy nhìn lại bài viết của bạn và ngẫm xem tại sao bạn bị nói như vậy!

NO BEER => NO WORK Avatar của Vinhthuan97
    Gia nhập
    Mar 2008
    Thanks
    35
    Thanked 172 trong 98 bài
    Rep Pw
    40

To Vinhthuan97!
    Trong bài post đầu tiên của mình mình nói là "New Rap" chứ k phải Rap trắng.
    nếu bạn chưa có kinh nghiệm trong việc này thì cũng nên lắng nghe người khác nói để tham khảo chứ k nên công kích người khác một cách thiếu thực tế!(nếu bạn muốn xin post số ĐT mình sẽ alo cho bạn bằng chính máy được thay Rap mới với imei 1234..,.,., và config key được repair bằng JAF_Nokia_BB5_Unlocker_104)

Rất cảm ơn đã dành thời gian chia sẻ kiến thức cho a em!!!
    có hiểu cái từ "new rap" có nghĩa là gì không ? vậy thì ráp mới có phải là rap trắng ? rap chưa có mei ? hay là new rap là con rap bề ngoài nhìn còn mới ? đi lượm lặt mấy cái sờ lu cùi mía rồi kết hợp lắp ghép suy luận kiểu nhà quê ! nói trắng ra là cho dù có lấy con rap đã có mei rồi tôi dẫn chứng thực tế luôn : nếu lấy con rap 6300 cũng là rap (v1.11) đóng vào con main 3110c flash về 3110c thì có làm kiểu quái gì nó cũng contacservice xóa mỏi tay cho dù có dùng hwk write pm full k cần sx4 cả đời nó cũng contacservice cho dù có mang đi send file về phải nạp lại 6300 thì write rpl lại mới ok còn đề 3110c write tới già cũng k xong ! thế có hiểu vấn đề chưa ku ? đó là cơ chế bảo mật của nokia về bb5 tức là asic ID ,imel kèm theo model máy luôn , có nghĩa là rap đã sử dụng cho 6300 rối thì chỉ có thể sàng qua lại dòng họ nhà 6300 thôi không thể đóng qua bất kỳ dòng máy nào khác mặc dù ký hiệu mã số y nhau !và tất cả các model bb5 đều như thế trừ những máy hệ " b " ví dụ 5200b -> 5200 cho dù nó là rm-xxx kệ nó nhưng cũng sàng qua lại họ hàng nhà nó thôi chứ hong có đem mà đóng vào 5300 được! những gì trên lý thuyết suông là 1 chuyện thực tế áp dụng vào nó sẽ có những vướng mắc ! biết thì cho ra biết ,hong biết thì ra hong biết , mơ hồ linh tinh ba mớ , dốt cho ra dốt chứ cải chày cối vớ vẩn mà làm gì ! nói thẳng ra cái nghiệp mobile này đã theo tôi hơn 10 năm qua những gì chưa va chạm , chưa từng làm không bao giờ ý kiến ý cò lăn tăn đâu ! đứng vòng ngoài mà nhìn cho nó yên , vì núi này cao ắt sẽ còn núi khác cao hơn mà ! những gì tôi nói ra là làm bằng chính kinh nghiệm thực tế , va chạm hàng ngày chứ không phải làm 1 -2 cái máy đã to mòm ! nên nhớ một điều " mõm chó không thể mọc được ngà voi " điều này trên thực tế luôn đúng !

Junior member
    Gia nhập
    Feb 2008
    Thanks
    151
    Thanked 25 trong 22 bài
    Rep Pw
    32

hehe ko bít gì nói đại vài câu,mấy cao thủ nóng máu lên tiếng là lộ hàng

VIP Avatar của Đức Sâm
    Gia nhập
    Oct 2007
    Thanks
    59
    Thanked 230 trong 137 bài
    Rep Pw
    75

Trích dẫn Nguyên văn bởi triviet8x Xem Bài Gởi
    hehe ko bít gì nói đại vài câu,mấy cao thủ nóng máu lên tiếng là lộ hàng
    Ý là sao vậy Prồ
    Không ai có đủ tài năng để điều khiển người khác mà không có sự đồng ý của họ.

Forum Techtnician Avatar của T&T
    Gia nhập
    Oct 2007
    Thanks
    70
    Thanked 431 trong 195 bài
    Rep Pw
    49

To T&T!
    Thế này nhé,
    Đang chuyện nọ xọ chuyện kia là sao? Mấy cái đó, thằng học trò học được 2 tháng của tôi cũng dư biết, và làm hàng ngày! Vấn đề là RAP trắng, hay cụ thể là RAP mới tinh 100% thì read cái gì, mà ASK => RPL! Có đọc và hiểu được TV phổ thông, đủ dấu không vậy?

Còn nêu rõ 2 loại RAP TRẮNG và RAP NEW, thì cũng chẳng biết bạn đang muốn thảo luận cái gì nữa!

Whát i zờ Trắng & Whát i zờ NEW?

Product Supporter Avatar của MIC21
    Gia nhập
    Dec 2007
    Thanks
    193
    Thanked 129 trong 91 bài
    Rep Pw
    50

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vinhthuan97 Xem Bài Gởi
    có hiểu cái từ "new rap" có nghĩa là gì không ? vậy thì ráp mới có phải là rap trắng ? rap chưa có mei ? hay là new rap là con rap bề ngoài nhìn còn mới ? đi lượm lặt mấy cái sờ lu cùi mía rồi kết hợp lắp ghép suy luận kiểu nhà quê ! nói trắng ra là cho dù có lấy con rap đã có mei rồi tôi dẫn chứng thực tế luôn : nếu lấy con rap 6300 cũng là rap (v1.11) đóng vào con main 3110c flash về 3110c thì có làm kiểu quái gì nó cũng contacservice xóa mỏi tay cho dù có dùng hwk write pm full k cần sx4 cả đời nó cũng contacservice cho dù có mang đi send file về phải nạp lại 6300 thì write rpl lại mới ok còn đề 3110c write tới già cũng k xong ! thế có hiểu vấn đề chưa ku ? đó là cơ chế bảo mật của nokia về bb5 tức là asic ID ,imel kèm theo model máy luôn , có nghĩa là rap đã sử dụng cho 6300 rối thì chỉ có thể sàng qua lại dòng họ nhà 6300 thôi không thể đóng qua bất kỳ dòng máy nào khác mặc dù ký hiệu mã số y nhau !và tất cả các model bb5 đều như thế trừ những máy hệ " b " ví dụ 5200b -> 5200 cho dù nó là rm-xxx kệ nó nhưng cũng sàng qua lại họ hàng nhà nó thôi chứ hong có đem mà đóng vào 5300 được! những gì trên lý thuyết suông là 1 chuyện thực tế áp dụng vào nó sẽ có những vướng mắc ! biết thì cho ra biết ,hong biết thì ra hong biết , mơ hồ linh tinh ba mớ , dốt cho ra dốt chứ cải chày cối vớ vẩn mà làm gì ! nói thẳng ra cái nghiệp mobile này đã theo tôi hơn 10 năm qua những gì chưa va chạm , chưa từng làm không bao giờ ý kiến ý cò lăn tăn đâu ! đứng vòng ngoài mà nhìn cho nó yên , vì núi này cao ắt sẽ còn núi khác cao hơn mà ! những gì tôi nói ra là làm bằng chính kinh nghiệm thực tế , va chạm hàng ngày chứ không phải làm 1 -2 cái máy đã to mòm ! nên nhớ một điều " mõm chó không thể mọc được ngà voi " điều này trên thực tế luôn đúng !
    Nếu Vip đọc từ những bài viết ban đầu của mình thì Vip sẽ hiểu vấn đề tôi muốn chia sẻ với tất cả mọi người là gì.
    New Rap có nghĩa là CPU mới mà chúng tôi mua được từ Trung Quốc, tới thời điểm này tôi nghĩ chưa hề có bất kì Tool nào có thể check được Rap là đã có OTP hay chưa.
    có 1 thực tế tôi đã làm là với những máy BB5 như 3110c khi chết Rap tôi có thể thay Rap mới vào và có thể kiểm tra được máy bằng cách dùng các solution khác nhau để đưa máy vào trong tình trạng imei 1234.......mà vẫn có thể nghe gọi được( và đây là điểm mà tôi và rất nhiều a em chưa hiểu được?!?, ví dụ trong trường hợp của Vip khi thay CPU của 6300 vào 3110c thì máy luôn ở trong tình trạng Contact Service) tất nhiên là imei 1234..... thì máy k thể hoạt động bình thường rồi.
    tôi đang thừ send rất nhiều ask file để kiểm tra xem liệu chúng ta có thể dùng RAP mới cho những máy chết RAP k?!?
    nếu a em nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc này rồi xin chia sẻ để cùng nhau có thêm những hiểu biết sâu hơn về hệ thống này.
    Tôi cũng rất mong khi đóng góp ý kiến a em k nên dùng những lời lẽ xúc phạm người khác vì tui cũng có khoảng chục năm trong nghiệp mobile này rồi.
    Xin chân thành cám ơn.

NO BEER => NO WORK Avatar của Vinhthuan97
    Gia nhập
    Mar 2008
    Thanks
    35
    Thanked 172 trong 98 bài
    Rep Pw
    40

có chục năm kinh nghiệm trong nghiệp mobile mà làm cái thread ngớ ngẩn hơn thằng học việc ! trên toàn thế giới hiện nay chỉ mỗi thằng hungary là service level4 và có khả năng viết file rpl full cho rap trắng còn các nước khác hiện nay chỉ level3 . xét về dòng dct4 thì để viết cho uem trắng thì cũng phải cần 1 file rpl full kể cả asic 11 vẫn chưa thấy ai có lấy 1 file rpl full để nạp cho uem trắng và muốn viết mei vào con này phải đi đường vòng xong mới quay về asic11 lại , bb5 thì đừng có mơ
    tôi đang thừ send rất nhiều ask file để kiểm tra xem liệu chúng ta có thể dùng RAP mới cho những máy chết RAP k?!?
    nếu a em nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc này rồi xin chia sẻ để cùng nhau có thêm những hiểu biết sâu hơn về hệ thống này
    việc làm này dành cho những thèng crazy ! send cái ask để lấy cái data rpl về để nạp cho con flash chứ đâu phải để viết cho rap bồ tèo ? làm nghề ngần đấy thời gian mà mấy cái vụ này còn lơ tơ mơ thua 1 thằng lính học việc thì cũng bó tay ! không còn biết nói gì hơn

Moderator Avatar của Subinmobile
    Gia nhập
    Nov 2007
    Nơi cư ngụ
    Sydney AU
    Thanks
    29
    Thanked 98 trong 53 bài
    Rep Pw
    36

bác cho tôi hỏi 1 câu nhé !ASK này bác send Free hay sao ,hay là send nó như thế nào ?và ASK này lấy từ những RAP của máy nào và nó sẽ đem lại lợi ích gì cho bác ,hay là bác đang làm một việc dư tiền phí sức theo kiểu thợ rèn khi nào làm được mới thôi ?
    Về vấn đề này chúng tôi đang và cũng rất quan tâm về cái việc tìm như thế nào cho được một cái RPL Full để Wr vào mấy con New Rap ,nhưng mà khổ nổi mấy bọn bên Level 5 nó không chịu Share ,còn mr Dejan thì chưa có tài nào hack được cái bảo mật tối ưu này cho nên hiện tại bây trên toàn thế giới chưa có ai làm được chuyện đó ngoài Nokia mà cũng không có ai ở VN này dám nghĩ ra một việc làm như bác hết

Quyền Hạn Của Bạn